Lớp 12A5 - Trường THPT Hậu Lộc 2
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc

Go down 
Tác giảThông điệp
Ducpthn
Admin
Ducpthn

Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc Empty
Bài gửiTiêu đề: Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc   Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc EmptyThu May 19, 2011 9:06 pm

Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc
Sáng 9/5, PV Dân trí đã đến trường THPT Đinh Chương Dương để trao số tiền 10.620.000đ tới em Cao Thị Thu Hiền - nhân vật trong bài viết: “Hai chị em mồ côi, học giỏi nương tựa vào nhau”, ở xóm Xuân Hội, xã Tiến Lộc, huyện Hậu Lộc.
Nhận quà bạn đọc, Hiền rưng rưng nước mắt: “Cảm ơn các bác, các cô chú và anh chị đã quan tâm, giúp đỡ hai chị em. Chúng xem sẽ cố gắng học thật tốt để không phụ tấm lòng quan tâm, giúp đỡ của mọi người ”.

Thời gian qua, cuộc sống của hai chị em Liên, Hiền rất khó khăn, chật vật. Liên mới học năm thứ nhất nhưng em phải tự bươn chải lo cho cuộc sống bằng số tiền vay vốn sinh viên của Nhà nước. Khó khăn là vậy, nhưng trong học tập Liên luôn cố gắng để không thua kém bạn bè.
Cool.JPG" border="0" alt=""/>
Món quà bạn đọc là niềm động viên an ủi lớn đối với hai chị em Hiền
Còn Hiền, từ ngày chị đi học em phải sống một mình trong căn nhà trống trải. Hàng ngày, một buổi lên lớp, một buổi Hiền ra đồng làm cỏ lúa, trồng rau, bắt ốc bán để kiếm thêm tiền trang trải cho cuộc sống. Do hoàn cảnh khó khăn, phải lo cho chị ăn học nên Hiền không có tiền đi học thêm. Em tận dụng những thời gian nghỉ ngơi trong ngày để học bài, ôn lại kiến thức, chuẩn bị cho hai kỳ thi sắp tới.

“Em biết hoàn cảnh hai chị em rất khó khăn. Em thương chị vất vả vì vừa học vừa phải đi làm thêm kiếm tiền. Lúc đầu em định không làm hồ sơ thi đại học, nhưng được mọi người động viên, chị gái an ủi nên em đã làm hồ sơ thi vào khoa Giáo dục - Chính trị, trường ĐHSP Hà Nội để bớt phần nào tiền học phí”, Hiền tâm sự.
https://12a5hauloc2.forum-viet.net
Ducpthn
Admin
Ducpthn

Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc   Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc EmptyThu May 19, 2011 9:08 pm

“Cuộc sống cơ cực quá, nhiều lúc em chỉ muốn buông xuôi. Nhưng lại nghĩ đến người cha đã mất còn mẹ thì nhẫn tâm bỏ hai chị em phải chịu cảnh mồ côi, là em nhủ lòng mình không được gục ngã. Chỉ có sống mới thực hiện được ước mơ làm người”.
Chúng tôi tìm về nhà đình em Cao Thị Liên (sinh năm 1991) và Cao Thị Thu Hiền (sinh năm 1993) khi trời đã quá trưa. Ngôi nhà nhỏ tuềnh toàng của hai chị em nằm ven chân núi, thuộc xóm Xuân Hội, xã Tiến Lộc, huyện Hậu Lộc (Thanh Hóa) không một bóng người. Nhà cửa, bếp núc đều lạnh tanh.
Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc B7d111
Liên tủi thân khi nhắc lại hoàn cảnh gia đình
Một cô hàng xóm cho biết: “Cái Hiền đi học chưa về, còn Liên đang học đại học được nghỉ mấy ngày nên về thăm em và đang tranh thủ đi bốc gạch thuê ở xóm bên kiếm tiền. Khổ lắm, bố mất, mẹ bỏ đi, hai chị em chỉ biết nương tựa vào nhau nên cuộc sống vất vả lắm. Hôm nào hai chị em cũng phải chiều mới được ăn cơm”.

Đang dở câu chuyện thì Liên về. Trước mắt chúng tôi là một cô gái nhỏ bé, nước da trắng tương phản với đôi bàn tay lấm đất bụi, khuôn mặt nhễ nhại mồ hôi dù trời lạnh.

Sinh ra trong một gia đình nghèo, bố mẹ Liên quanh năm chỉ biết bám đồng ruộng để chăm lo cho các con. Ông bà nội ngoại của Liên đều đã qua đời. Tuy về kinh tế cũng còn nhiều khó khăn, nhưng khi trước gia đình em luôn ấm êm. Tưởng chừng niềm vui sẽ luôn ngập tràn trong ngôi nhà nhỏ với những đứa con ngoan hiền, ai ngờ bất hạnh đột nhiên ập xuống . Liên mới lên 6 tuổi, bố em là anh Cao Ngọc Chung (sinh năm 1968) đã qua đời vì căn bệnh ung thư thận.

Tuy còn nhỏ nhưng Liên đã cảm nhận được nỗi đau mất cha nên suốt một thời gian dài em không nói, không cười, cứ lặng lẽ như vô hồn. Chưa hết, 3 năm sau, mẹ em là chị Ngô Thị Chinh đã bỏ đi theo người khác, từ đó không bao giờ liên lạc với gia đình, cũng không ai biết chị đang ở đâu.

Không còn cha, mẹ bỏ đi, chị em Liên trở thành những đứa trẻ mồ côi không nơi nương tựa. “Lúc đó, hai chị em em còn nhỏ quá, không biết làm gì để sống. Mẹ bỏ đi cũng không dặn dò gì. Trong nhà không còn vật gì đáng giá, một hạt gạo cũng không có, em Hiền đã bị ngất xỉu nhiều lần vì phải nhịn đói mấy ngày trời. May mắn có bà con hàng xóm thương tình giúp đỡ”, Liên nức nở nhớ lại.

Từ ngày mẹ bỏ đi, Liên trở thành trụ cột trong gia đình, phải làm lụng vất vả nuôi em ăn học. Cuộc sống chật vật thiếu thốn từng miếng cơm, manh áo, nhưng Liên vẫn cố gắng không bỏ học. Hàng ngày, một buổi tới trường, một buổi Liên cùng em ra đồng cày cấy gần 3 sào ruộng. Hết mùa, em tranh thủ đi làm thêm để kiếm tiền trang trải cuộc sống và đóng tiền học cho hai chị em.

Liên nói: “Vụ lúa nào ông trời phù hộ thì hai chị em cũng đủ gạo ăn. Nhưng vụ nào gặp lũ kéo về, ruộng đồng mất trắng, hai chị em lại chịu phải cảnh đứt bữa. Mỗi lần như vậy, em thường tranh thủ ban đêm và buổi trưa ra đồng bắt ốc về bán kiếm tiền đong gạo nuôi em. Dù có đói, có khổ đến đâu, em cũng không để em gái phải nghỉ học”.
Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc 35
Tranh thủ những ngày nghỉ, Liên về nhà thăm em và làm thuê kiếm thêm ít tiền
Cuộc sống của hai chị em Liên luôn trong tình trạng “lo được bữa nay, nhịn bữa mai”. Hai chị em Liên chưa một lần biết đến học thêm, cũng chưa năm nào có một bộ quần áo mới, một bộ sách giáo khoa đầy đủ để học. Thế nhưng, cô bé Liên đầy nghị lực đã vượt qua khó khăn, thử thách để đạt được những thành tích cao trong học tập.

12 năm học trên ghế nhà trường, Liên đều đạt danh hiệu học sinh khá, giỏi của trường, lớp. Không thua kém chị, Hiền cũng luôn đạt danh hiệu học sinh tiên tiến. Vượt qua cái nghèo, cái đói, Liên thi đại học và đỗ vào trường ĐH Sư phạm Hà Nội. Hiện em đang là sinh viên năm thứ nhất. Liên phải tự bươn chải để nuôi bản thân và để có tiền học hành, nên đã khó khăn lại càng chồng chất khó khăn.

Còn Hiền, từ ngày xa chị, em phải tập cho mình cuộc sống tự lập và tự chăm sóc bản thân. Hiền luôn ước ao sau này trở thành cô giáo dạy Toán để dạy cho các em học sinh nghèo.

Giờ đây, khi mà ước mơ của Liên đã thành hiện thực thì một nỗi lo nữa lại đến bởi cả hai chị em Liên không chỉ phải tự nuôi sống bản thân mà còn phải kiếm tiền để tiếp tục học. Rồi đây, nếu Hiền thi đỗ đại học, không còn ai đi làm, cũng không có nguồn thu nhập nào khác, hai chị em biết làm gì để sống, lấy tiền đâu để có thể tiếp tục theo đuổi ước mơ...

Mọi đóng góp hảo tâm xin gửi về:

1. Em Cao Thị Liên, Cao Thị Thu Hiền: Xóm Xuân Hội, xã Tiến Lộc, huyện Hậu Lộc, tỉnh Thanh Hóa.

2. Quỹ Nhân ái - Báo Khuyến học và Dân trí - Báo điện tử Dân trí (Hà Nội)
Ngõ 2 nhà số 48 Giảng Võ, Đống Đa, Hà Nội (Cạnh cây xăng Kim Mã)
Tel: 04. 3. 7366.491/ Fax: 04. 3. 7366.490
Email: quynhanai@dantri.com.vn

* Tài khoản VNĐ tại VietComBank:
Tên TK: Báo Khuyến học & Dân trí
Số TK: 0451 001 944 487
Tại: Ngân Hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam - Chi nhánh Thành Công

* Tài khoản USD tại VietComBank:
Account Name: Bao Khuyen hoc & Dan tri
Account Number: 045 137 195 6482
Swift Code: BFTVVNVX
Bank Name: THE BANK FOR FOREIGN TRADE OF VIETNAM (VietComBank)

* Tài khoản VNĐ tại VietinBank:
Tên TK: Báo Khuyến học & Dân trí
Số TK: 10 201 0000 220 639
Tại: Ngân hàng Thương mại Cổ phần Công Thương Việt Nam - Chi nhánh Hoàn Kiếm

3. Văn phòng đại diện của báo:

VP Hà Tĩnh: 46 Nguyễn Công Trứ, Phường Tân Giang, TP Hà Tĩnh. Tel: 039.3.857.122
VP Đà Nẵng: 25 Nguyễn Tri Phương, Quận Thanh Khê, TP Đà Nẵng. Tel: 0511.3653.725
VP HCM: 40/17/16 Nguyễn Văn Đậu, phường 6 quận Bình Thạnh. Tel: 08. 35107. 331
VP Cần Thơ: 53/13 Lý Tự Trọng, Q Ninh Kiều, TP Cần Thơ. Tel: 0710.3.733.269
https://12a5hauloc2.forum-viet.net

Hai chị em mồ côi học giỏi nhận quà bạn đọc_Tiến Lộc
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» TỰ GIỚI THIỆU BẢN THÂN
» CHO ĐI VÀ NHẬN LẠI
» Đắc nhân tâm
»  Dị Nhân: Thế Hệ Đầu Tiên
» Ảnh của lớp